Những điều mà mọi cô gái nên làm(theo kinh nghiệm của bản thân)

Thảo luận trong 'Sự kiện sắp diễn ra - Upcoming Events' bắt đầu bởi Khánh Bùi, 1/12/16.

1. Khánh Bùi

Khánh Bùi New Member

Những điều mà mọi cô gái nên làm.

(Theo kinh nghiệm của bản thân.)

Có những cô gái luôn mang trong đầu một tư tưởng: khi có người yêu/bạn trai/chồng, mình sẽ phụ thuộc vào người đó mọi thứ trong đời sống kể cả vật chất lẫn tinh thần. Nhưng không! Không ai có thể mãi mãi ở bên bạn. Rồi sẽ có lúc có những người quay lưng lại với bạn. Vậy hãy cùng khám phá những điều cần thiết mà mọi cô gái nên có để hoàn thiện bản thân.

1. Tôn trọng bản thân.

[​IMG] [​IMG]

Tôi chắc chắn, điều này 100% cô gái đều có thể làm được. Mỗi người có một cách yêu bản thân của riêng mình. Dù bạn có giản dị đến đâu thì cũng nên trang bị cho mình một chút kỹ năng làm đẹp. Con gái có quyền làm đẹp cho vẻ ngoài của mình. Thay đổi kiểu tóc định kỳ, tết thắt bím, búi rối, buộc đuôi ngựa, xõa tung hay làm xoăn. Dành thời gian chọn ra những bộ đồ hợp để đi học, đi dạo phố hay đi tiệc tùng sao cho hợp lý và không gây phản cảm. Đôi khi cũng nên thay đổi bề ngoài một chút. Nếu mọi người thường xuyên thấy bạn với một phong cách ăn mặc cũ rích, mái tóc rối bù tẻ nhạt, họ sẽ nghĩ bạn là người kém sáng tạo. Khi người khác nhìn bạn trong một bộ cánh mới và nụ cười tươi nở trên môi, họ không chỉ thấy bạn là một người có gu thẩm mỹ tốt mà còn thấy bạn là một người đa dạng, không kiểu mẫu và dễ chiếm được tình cảm của mọi người.

Ngoài những cách thường làm như chăm sóc da mặt, uống nhiều nước, trang điểm, các cô gái cũng nên tập thể dục. Tập thể dục giúp bạn luôn vui vẻ, khỏe mạnh trong đời sống tinh thần, tăng sức đề kháng của bạn lên và giảm đi những ụ mỡ thừa trong cơ thể (như tôi chẳng hạn, tôi rất béo ^_^ và tôi đã giảm được 3 kg trong hè vừa rồi). Có rất nhiều bạn chỉ muốn ngồi yên trong căn phòng mát mẻ của lớp học, dưới máy điều hòa nhiệt độ, và khi nhắc đến từ ra ngoài thể dục, họ sẽ kêu ca những thứ đại loại như: "Ôi không, tôi sẽ bị đen đi mất!" "Nóng chết đi được!!!" "Tôi ghét nhất là cảm giác mồ hôi đầm đìa trên người. Chúng làm trôi lớp trang điểm của tôi đi!" hay "Tôi gầy sẵn rồi mà, cần gì phải tập thể dục nữa?" Đó là những nhận định sai lầm về việc tập thể dục. Hãy thay đổi ngay. Và tập thể dục cũng là một cách để giúp đỡ cho điều thứ 2 mà tôi sẽ nói tới sau đây.

2. Biết đứng lên bảo vệ kẻ yếu.

[​IMG] [​IMG]

Thế giới luôn bất công. Không có gì là công bằng tuyệt đối. Có thể bạn không hề để ý, nhưng trên thế giới, hay chỉ xung quanh bạn, có rất nhiều vụ bắt nạt xảy ra. Phạm vi từ trường học cho đến ngoài phố xá, nơi làm việc, nơi công cộng, đều sẽ có những vụ cậy lớn ăn hiếp bé. Giả sử, bạn đang trên đường đến trường và bạn thấy: tên đại ca to con của trường đang công khai bóc lột tiền của một cậu mọt sách yếu thế trong trường. Bạn sẽ làm gì?

Còn nhớ những gì chúng ta đã nhắc đến ở điều 1 không? Tập thể dục. Thể dục không nhất thiết phải là chạy, nhảy, đu xà,... Chúng ta còn có thể tập những môn thể thao khác: karate, kick- boxing, yoga, pilates, những môn thể thao tăng sức dẻo dai. Ở đây không nhất thiết bạn phải dùng vũ lực để ngăn chặn một trận ẩu đả vì nó có thể cuốn bạn vào rắc rối. Hãy dùng sự dẻo dai bạn tôi luyện được để phòng thân trong trường hợp kẻ bắt nạn có ý định động thủ bạn. Bạn hãy lập tức chạy tới, nói một cách dứt khoát với kẻ bắt nạt: "Hãy dừng lại ngay lập tức!" Mọi người xung quanh cũng sẽ hưởng ứng với bạn. Có thể họ rất muốn giúp đỡ người bị bắt nạt, nhưng họ sợ kẻ côn đồ và chọn phương pháp lo cho cái mạng của mình thì tốt hơn. Nhưng trong một đám đông, nếu có một người đứng lên dẫn đầu, những người còn lại sẽ tìm được tiếng nói chung và đồng loạt hưởng ứng. Có khi, kẻ bắt nạt sẽ bị khí phách của bạn làm cho chột dạ cũng nên?

Và có thể, bạn cũng sẽ kết thêm được những người bạn tốt.

3. Ngưng sống ảo.

Sống ảo, cách sống của những người suốt ngày cắm mặt vào điện thoại, chat chít, chơi game, chụp ảnh selfie đăng lên Facebook và ngồi chờ like. Vậy, hậu quả của việc sống ảo là gì? Kết quả học tập sa sút. Quan hệ xã hội tuy nhiều nhưng toàn những người mà bạn chưa bao giờ tiếp xúc. Tình cảm giữa người và người cũng phai nhạt dần đi. Việc bạn cần làm là: buông ngay cái điện thoại ra, đừng ngồi ru rú trong nhà mãi nữa. Hãy ra ngoài hít thở không khí, giao lưu trò chuyện cùng mọi người, tham gia hoạt động từ thiện, cộng đồng. Bạn sẽ dần cảm thấy thế giới thực có nhiều người tốt, thấy những hoạt động công ích ý nghĩa như thế nào và thấy thế giới thực đáng để sống hơn thế giới ảo. hãy dành thời gian lướt Facebook của bạn cho những việc có ích hơn.

4. Lên kế hoạch cho một dự án kinh doanh.

Chúng ta đang ở trong giai đoạn "teenager"- những cô gái không còn nhỏ bé mặc váy xòe chơi búp bê nhưng cũng chưa lớn để có thể lập gia đình. Độ tuổi của chúng ta vẫn nằm trong sự quản lý và giáo dục của bố mẹ. Bố mẹ các bạn, ai cũng sẽ cho bạn một khoản tiền để tiêu. Các bạn nên cảm thấy may mắn vì chế độ ưu đãi đặc biệt dành cho tuổi teen chúng ta.

Nhưng, tiền tiêu mãi cũng hết. Chẳng may, bố mẹ các bạn đang gặp một chút vấn đề trong vấn đề chi tiêu, và họ không thể đáp ứng nhu cầu về tiền bạc cho bạn. Bạn sẽ làm gì? Ngồi chờ tới khi tiền đến và hưởng thụ? Không! Đừng làm như vậy. Vậy phải làm thế nào?

Hãy làm thêm và kiếm ra tiền như bố mẹ bạn. Bạn hoàn toàn có thể xin làm một công việc vừa sức và hợp với mình. Viết truyện ngắn, truyện dài, gửi báo và lĩnh nhuận bút. Xin làm thêm ở một quán hàng làm ăn phát đạt như Ding tea, Chatime,... trong mùa hè. Tham gia những cuộc thi và nhận tiền thưởng. Nhờ những việc như vậy mà bạn hoàn toàn có thể tạo ra một quỹ tiết kiệm riêng cho mình mà không cần sự giúp đỡ của bố mẹ. Đã đến lúc bạn phải khiến bố mẹ an tâm về mình hơn, họ phải cảm thấy con gái họ không còn là một đứa trẻ không có chức năng lao động như trước nữa, và như vậy mới khiến họ yên tâm và cũng có thể chấp nhận cho bạn có một mối quan hệ đặc biệt với một người bạn khác giới. Đó cũng là tín hiệu đáng mừng để nhận biết bạn đã sắp trưởng thành.

5. Học tất cả mọi thứ khi còn khả năng.

[​IMG] [​IMG]

Học không bao giờ là đủ. Kiến thức chúng ta học ở trường chỉ là một phần nhỏ giữa bể kiến thức mênh mông. Không nhất thiết lúc nào cũng chỉ là mấy môn Toán, Lý, Hóa, bạn hoàn toàn có thể chọn học những bộ môn khác, nghệ thuật gốm sứ, vẽ, đàn hát, diễn xuất, viết lách,... Chúng ta có quyền được vui chơi và học tập. Vậy hãy học tập khi trí nhớ và sức khỏe còn cho phép bạn làm những điều đó.

Có rất nhiều con người đã có công việc ổn định, nhưng họ vẫn chọn con đường học tiếp. Ví dụ như Triệu Vy, nữ diễn viên hạng A đa tài, giàu có, thành đạt trong sự nghiệp. Cô cưới một đại gia nhưng không bị mang tiếng là "chân dài lấy đại gia" vì cơ ngơi của cô có thể có quyền thế ngang ngửa chồng. Hiện tại cô vẫn đang tiếp tục học chuyên sâu để trở thành đạo diễn phim ảnh.

Tưởng tượng như bạn đang thành đạt trong một ngành nghề là thế mạnh của bạn. Bạn cần phải xuất hiện trước đám đông. Vậy sẽ thật tuyệt vời nếu bạn có thể thể hiện mình là một người toàn diện, mọi lĩnh vực đều tài giỏi, được mọi người nể phục.

6. Nếu vừa kết thúc một mối tình, đừng mềm yếu, hãy xem lại mình và thay đổi.

Tình yêu tuổi học trò là mối tình đẹp nhất của tuổi thanh xuân. Còn gì hạnh phúc bằng việc có một người bạn đặc biệt cùng duy trì một mối quan hệ đặc biệt, lấy nhau làm động lực đến trường mỗi ngày, cùng nhau học tập, tham gia hoạt động sự kiện, khích lệ động viên nhau.

[​IMG] [​IMG]

Nhưng mối tình ở thời kỳ này vẫn chưa đủ chín chắn để giữ vững dài lâu. Khi nói ra lời chia tay, người bị tổn thương nhiều nhất chính là các bạn nữ. Lúc ấy các bạn sẽ làm gì? Ngồi khóc cạn cả nước mắt, giày vò bản thân hay ngồi họp lũ bạn thân vào để rủa xả, nói xấu, trù ếm người kia?

Tôi có một người bạn không học chung trường đã trải qua một mối tình và nó đã đổ vỡ. Khỏi phải nói người bạn của tôi đã sốc và thất vọng như thế nào. Một đứa có tâm lý hơi có phần bốc đồng và nhạy cảm như cô ấy đã gục ngã một thời gian ngắn và luôn tìm cách giày vò bản thân. Lên mạng search những cách làm mình bị ốm, dội nước lạnh ào ào lên người giữa tiết trời mùa đông, nhịn ăn và khóc sưng vù cả mắt. Cho đến khi tôi nói rằng: "Không đáng vì một thằng con trai như vậy mà phải làm khổ mình ra nông nỗi này." thì cô nàng đã quyết định thay đổi. Một thời gian sau, cô xuất hiện trước đám đông một cách tự tin và nổi trội. Khi đi ngang qua mặt "tình cũ", cô ấy cười toe toét, hất tóc rồi bỏ đi.

Các bạn có biết chúng tôi đã làm những gì không?

Cô bạn của tôi đã phải trải qua quãng thời gian khó khăn trong việc quên đi người cũ. Bắt đầu với bước đầu của việc thay đổi, tôi nói với bạn tôi hãy xóa hết những tin nhắn mùi mẫn với người kia và chỉ giữ lại đoạn tin nhắn khi chia tay, chụp màn hình nó và đặt làm màn hình điện thoại. Cô ấy phải tập hiểu rằng một khi người cũ đã phũ tình như vậy, mình cũng đừng níu kéo làm gì, chỉ đau hơn. Vài tuần sau, cô ấy nói rằng mình đã hoàn toàn quên đi người kia và sẵn sàng cho việc thay đổi.

Chúng tôi bắt đầu sang giai đoạn 2 của quá trình thay đổi. Mỗi tuần bạn ấy tham gia một lớp học hát và nhảy. Hiện tại bạn đã có thể chinh phục nhiều thể loại nhạc và những màn vũ đạo điêu luyện. Không chỉ vậy, thay vì suốt ngày cắm đầu vào điện thoại như trước, cô ấy sẽ đọc sách. Rất nhiều thể loại được đưa ra nghiên cứu. Nhờ vậy mà trình độ văn chương của cô được cải thiện khá nhiều, cách ăn nói, suy nghĩ có phần người lớn và chín chắn hơn. Và cũng nhờ đọc sách mà hiện tại cô bạn quý giá của tôi đã trở thành một học sinh đứng top đầu trong lớp.

Giai đoạn 3 là giai đoạn cuối: thay đổi ngoại hình. Không có phụ nữ xấu, chỉ có phụ nữ không biết làm đẹp. Cô bạn của tôi bắt đầu nghiên cứu về các loại quần áo, phụ kiện, son phấn phù hợp cho từng dịp. Khoảng ba tháng trở lại đây, khi chúng tôi gặp nhau, tôi vô cùng ngạc nhiên khi bạn tôi trông rất xinh. Bạn ấy đã giảm được 5 cân(hơn hẳn tôi), cải thiện cho thân hình tròn trịa trước đây của mình, thay vào đó là một vóc người cao ráo, thanh thoát. Phong cách ăn mặc đơn giản nhưng không gây nhàm chán. Tôi rất mừng cho sự thay đổi của bạn tôi và đang cố để áp dụng cho chính mình.

Kết: Một cuộc sống tự chủ, không dựa dẫm vào ai mới là một cuộc sống đáng mong chờ cho các bạn gái. Hãy thực hiện những điều trên và tự rút thêm kinh nghiệm cho bản thân. Và khi bạn đã thành công sau quá trình thay đổi và ngoảnh đầu nhìn lại, bạn sẽ nhận ra mình trưởng thành như thế nào.

Chúc các bạn thành công!

B.N.K
    Lưu ý: trên đây chỉ là kinh nghiệm của bản thân tôi. Plss đừng ném đá hay chỉ trích. Cảm ơn.

2. Khánh Bùi

Khánh Bùi New Member

Anyway xin lỗi mọi người vì em đăng nhầm chỗ

3. Soái Ca

Soái Ca New Member

Không sao đâu em. Xóa bài là cùng ý mà. =))