Những việc cần làm khi bị "nói xấu"

Thảo luận trong 'Đời sống tâm lý của tôi' bắt đầu bởi Hoàng Yến Nhi, 26/11/16.

1. Hoàng Yến Nhi

Hoàng Yến Nhi New Member

Nghề nghiệp:
    STUDENT :)
    -Chẳng ai chưa từng bị nói xấu một vài lần. Những lời nói xấu ấy có thể làm tổn thương,khiến cho bạn hụt hẫng ,v...v...v Vậy , làm sao khi điều này xảy ra ?
    :confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused:

1.Tìm nguyên nhân dẫn đến chuyện "bị" nói xấu
    -Có thể rằng lần đó bạn vô ý làm một điều gì đó không phải , quá trớn mà chính bản thân mình lại không nhận ra và sửa đổi nó ? Hoặc nếu người đối diện hiểu lầm bạn ? Cách tốt nhất là tìm ra nguyên nhân nhé ;)

2.Tìm hung thủ và nói chuyện thẳng thắn, rõ ràng
    -Đôi lúc bạn sẽ bị ai đó tung tin đồn ác ý nhằm làm xấu hình ảnh của mình. Việc bạn cần làm trong lúc này là tìm ra người đã tung tin đồn không hay về bạn. Nếu đã tìm ra "người đó", bạn nên nói chuyện trực tiếp với họ để chứng minh họ đã nói sai về bạn và yêu cầu họ giải thích rõ ràng về chuyện này. Hoặc nếu họ là kẻ cứng đầu hoặc bạn "ngại" nói ra quan điểm của mình thì hãy tránh xa người đó ra và không cho họ cơ hội nói những chuyện không hay về mình nữa .

3.Mặc kệ và im lặng
    -Không phải ai cũng làm được điều này ( thật khó để bận tâm về những chuyện đó phải không ?) nhưng rõ ràng đây là một phương thức vô cùng hiệu quả để bạn luôn thấy thanh thản và bình yên trước những lời nói xấu. Những chuyện đó không đáng để bạn bận tâm và tốn thời gian vào nó , hãy mặc kệ và bỏ qua nó đi ;)

4.Thời gian sẽ chữa lành tất cả
    -Những lời nói không hay đó sẽ bị cho đi vào quên lãng thôi :) trong khoảng thời gian đó hãy tự nhủ rằng "thời gian sẽ chữa lành tất cả " để cảm thấy nhẹ nhóm và thanh thản hơn nhé !

5.Be calm,be positive , be YOU :p
    Đây là điều mà bạn luôn phải nhớ kỹ vì mỗi người đều có những cá tính khác nhau. Người ta có thể nói xấu bạn vì không được bằng bạn chăng ? Hãy cứ là chính mình dù bạn có năng động,trầm tính,nóng tính hay xinh đẹp ? Đừng vì những lời nói đó mà mất đi bản thân vốn có của mình . Hãy nhớ trên đời này không có ai hoàn hảo cả :>

Chỉnh sửa cuối: 27/11/16
    Lan Nguyen thích bài này.
  2. Lê Minh Hiếu

Lê Minh Hiếu Member

Nếu nó không tha cho mình thì sao

3. Lan Nguyen

Lan Nguyen New Member

Quan trọng là ở bản thân mình thôi, những yếu tố bên ngoài chỉ là phụ, Nhi nhỉ ;)

4. Hoàng Yến Nhi

Hoàng Yến Nhi New Member

Nghề nghiệp:
    STUDENT :)
    Ý bạn là sao ? nếu người đối diện tiếp tục nói xấu mình thì 1 là lảnh tránh , không quan tâm . 2 là nói cho bố mẹ , thầy cô và cùng tìm cách giải quyết nhé :))

5. thuynganhb

thuynganhb New Member

Quan trọng đã bị nói xấu thì thường là nói xấu sau lưng, ít khi biết được là mình bị nói xấu